Thay thế học bạ giấy truyền thống bằng học bạ số để sẵn sàng kết nối với hệ thống quản lý thông tin của Bộ GD&ÐT là xu hướng tất yếu. Qua triển khai thí điểm học bạ số tại 128 trường tiểu học trên địa bàn tỉnh, áp dụng cho năm học 2023 - 2024, bước đầu ghi nhận nhiều tín hiệu tích cực.
Ngày 25.3, Sở GDĐT đã ban hành văn bản đề nghị lãnh đạo phòng GDĐT các huyện, thị xã, thành phố; hiệu trưởng các trường THPT trên địa bàn tỉnh; Giám đốc Trung tâm Giáo dục thường xuyên tỉnh, các trung tâm giáo dục nghề nghiệp - giáo dục thường xuyên, tích cực rà soát học sinh chuẩn bị dự thi tốt nghiệp trong năm 2024 chưa có CCCD, lập danh sách để đăng ký làm CCCD.
Ngày 02/4/2024, Sở Giáo dục và Đào tạo Bình Định tổ chức tổng kết Hội thi giáo viên chủ nhiệm lớp giỏi THPT cấp tỉnh năm học 2023-2024.
Sáng ngày 01/4/2024, Sở Giáo dục và Đào tạo Bình Định tổ chức tổng kết Hội thi giáo viên mầm non dạy giỏi cấp tỉnh năm học 2023-2024
Thực hiện Công văn số 4864/BGDĐT-GDTX ngày 08/9/2023 của Bộ Giáo dục và Đào tạo về việc tổ chức Tuần lễ hưởng ứng học tập suốt đời năm 2023; Sở Giáo dục và Đào tạo (GDĐT) đề nghị UBND các huyện, thị xã, thành phố chỉ đạo Phòng Giáo dục và Đào tạo chủ trì phối hợp với Hội Khuyến học, trung tâm GDNN-GDTX trên địa bàn tổ chức Tuần lễ hưởng ứng học tập suốt đời năm 2023
Ngày 03 tháng 6 năm 2024 Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành Thông tư số 09/2024/TT-BGDĐT Quy định về công khai trong hoạt động của các cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân, có hiệu lực từ ngày 19 tháng 7 năm 2024 thay thế Thông tư số 36/2017/TT-BGDĐT ngày 28/12/2017 của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo.
Khai giảng Khóa bồi dưỡng nâng cao năng lực nghiệp vụ sư phạm cho đội ngũ giáo viên tiếng Anh thuộc Sở Giáo dục và Đào tạo Bình Định - Đề án Ngoại ngữ quốc gia năm 2024.
Ngày 22/12/2022 Sở Giáo dục và Đào tạo có Kế hoạch số 3136/KH-SGDĐT về công tác phòng, chống tham nhũng, tiêu cực năm 2023.
Sau 2 ngày (26-27.3) tranh tài đầy cam go tại Kỳ thi chọn đội tuyển quốc gia dự thi Olympic khu vực và quốc tế năm 2024, do Bộ GD&ĐT tổ chức tại Hà Nội, Lê Kiến Thành, học sinh lớp 11 chuyên Toán – Tin, Trường THPT chuyên Lê Quý Ðôn đã đạt được tổng số điểm là 161 điểm, xếp thứ 13 trong bảng xếp hạng, lọt vào danh sách chính thức.
Kết thúc nội dung đầu tiên thuộc Hội khỏe Phù Đổng toàn quốc lần thứ X năm 2024 - khu vực III, diễn ra tại Nhà thi đấu TDTT tỉnh Quảng Nam, đoàn Bình Định giành HCB môn bóng chuyền nam.